บัลวีรายปักษ์ ฉบับที่ 207: ปรับปรุงข้อมูลล่าสุด วันที่ 16 มิถุนายน 2557 ::::: บัลวีเปิดบริการคลินิกพิเศษทุกวันอังคารเวลา 8:30 น. – 19:00 น. เริ่มตั้งแต่เดือนกรกฎาคม 2557 เป็นต้นไป :::::: Hydro Fitness Balavi Signature บริหารในน้ำสำหรับคุณแม่ตั้งครรภ์ คุณน้องอ้วนท้วน คุณยายเข่าเสื่อม โดย อ.อรพิม ไชยมงคล อาจารย์ Sport Sciences สนใจสอบถามโทร 02-615-8822 ต่อ 134 ::::: บัลวี ดิลิเวอรี มีบริการจัดส่งอาหารเพื่อสุขภาพต้านมะเร็ง รักษาเบาหวาน ลดน้ำหนัก ส่งเสริมสุขภาพ สำหรับผู้ที่ต้องการล้างพิษ หรือดูแลสุขภาพ แต่ไม่มีเวลา บริการจัดส่งถึงบ้าน หรือโรงพยาบาลของผู้ป่วย โทร.02-615-8822 ::::: คอร์สออกกำลังกายในน้ำสำหรับคุณแม่ตั้งครรภ์และหลังคลอด หรือผู้สนใจการออกกำลังกายในน้ำ ทุกวันเวลา 16.00 – 17.00 น. โทร.02-615-8822 ต่อ 133, 134 :::::
 
     
 
กระทู้แสดงความคิดเห็น
| หน้าแรก | กลับไปหน้ากระทู้หลัก | ช่วยกันตอบ click |

กระทู้ : ใบหน้าเป็นลักษณะ moon face มีทางรักษาหายไหมครับ
รบกวนสอบถามคุณหมอครับ คือตอนช่วงวัยรุ่นต้นๆ ผมมีอาการเป็นสิวอักเสบมาก เลยไปหาหมอที่คลินิก หมอก็ให้ยาแก้อักเสบมาทาน ตอนนั้นจำได้ว่า ทานยาแก้อักเสบต่อเนื่องเป็นเวลานานมาก เพราะรู้สึกว่าทานแล้วสิวจะไม่ขึ้น หลังจากนั้นระยะนึงผมก็ไม ไม่ได้ไปหาหมออีก แล้วก็หยุดกินยาไปเลย วันนึงก็มีอาการไข้รู้สึกไม่สบาย จากวันนั้นเนื้อตัวก็มีอาการบวม เหมือนคนอ้วน หน้าก็กลมขึ้น ที่บ้านก็เข้าใจว่า อ้วนขึ้น พึ่งจะมาทราบภายหลังว่าเป็นอาการข้างเคียงจากสเตรีรอยด์ รอบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่ามีหนทางที่จะรักษาอาการ moon face ได้หรือไม่ ขอบพระคุณมากครับ (เขียนยาวไปหน่อย)

โดย: ต้น 27/1/2551
-


::: แสดงความคิดเห็น :::

อยากแนะนำสารอาหารบำบัดตัวนึงค่ะ สกัดมาจากผลไม้17ชนิดค่ะ มีรุ่นพี่ค่ะ เขาทานติดต่อกัน4เดือนค่ะ จากที่ใบหน้าไม่มีที่ว่างมีแต่สิว ตอนนี้หน้าใสเลยค่ะ ไม่มีผลข้างเคียงแน่นอนค่ะ ลืมบอกไปว่า พี่คนนี้เคยหาหมอสิวมาทั้งหมด 8 ปีค่ะ พอเลิกกินเลยสิวขึ้นค่ะเยอะค่ะ ถ้าอยากทราบรายละเอียดอย่างไรโทรมาคุยกันได้นะค่ะ080-222-9429 ค่ะ ยินดีให้คำปรึกษานะค่ะ

โดย : วิภาวี 28/1/2551

::: แสดงความคิดเห็น :::

ปัญหาการใช้สเตียรอยด์นานแล้วหยุด จะมีผลต่อภูมิต้านทาน มวลกระดุก ฮอร์โมนในร่างกาย เบาหวาน ส่วนหน้ากลมอาจไม่สำคัญเท่าไหร่ แล้วแก้ไม่ค่อยได้ด้วย



บัลวี สำนักงานใหญ่ (พระราม6) โทร.0-2615-8822
บัลวี Revive (สถานีรถไฟฟ้าอาีรีย์) โทร.0-2617-1671
บัลวี เวียงพิงค์ (เชียงใหม่) โทร.053-266-622

โดย : นพ.สมเกียรติ 29/1/2551

::: แสดงความคิดเห็น :::

การใช้ยา steroid นานๆจะมีผลทำให้ เกิดอาการบวม อ้วนกลางลำตัว ใบหน้าอ้วนกลม เนื่องจากเกิดการสะสมของไขมันผิดที่ มีสิวขึ้นตามเเผ่นหลัง หงุดหงิดง่าย เเต่ไม่ต้องกังวล เพราะถ้าหยุดกินยาเเล้วอาการต่างๆจะหายไปเอง เเต่ไม่ควรหยุดยาทันที ควรทานยาตามเเพทย์กำหนด

โดย : นพ.ธนาวุฒิ 25/5/2553

ช่วยกันตอบกระทู้หน่อยสิ..จ๊ะ!!


ผู้ตอบ*
Email*

คำตอบ*

ตัวเลข
  
กรอกตัวเลขข้างบน
  



*** ทางเว็บมาสเตอร์ ขอสงวนสิทธิ์ในการแสดง ชื่อ E-mail ของท่านที่ฝากคำถามในเว็บบอร์ด เพื่อป้องกันบุคคลอื่นนำไปใช้ประโยชน์ในทางมิชอบ ถ้าท่านต้องการให้เราติดต่อทาง E-mail อย่าลืมกรอกในช่อง E-mail ด้วยนะคะ